Nhớ có lần một vị Thầy hỏi cô nhà bếp làm bánh bao có bị "dính" không? Cô này hiểu ý cười, còn DS chẳng hiểu gì, hỏi: "Dính là sao con không hiểu". Vị Thầy nói: "không hiểu thì tự tìm hiểu đi." Nghĩ cả buổi trời mới biết, à thì ra là dính mắc, tuy làm bánh bao cho đại chúng ăn, nhưng không chấp vào công việc làm của mình (để không kể công, được khen hay bị chê không vui buồn, như là tui bỏ công cực khổ làm cho ăn mà còn chê lên chê xuống...), và cũng không tham đắm vào món ăn mình làm (để trừ tâm tham ăn...). Vậy mà DS tưởng Thầy hỏi trong bếp có bị dính bột. :)
Chúc các bạn ăn chay được ngon miệng. Nhớ đừng bị "dính" nhe.
Nam Mô A Di Đà Phật.
Ồ, chữ "dính" hay quá, làm TA cười thật vui, nhất là 5 chữ: "Nhớ đừng bị dính nhe."
ReplyDeleteMón cơm chiên chay nhìn rất hấp dẫn, và quan trọng hơn cả là dẫn đến chỗ ahimsa, không bạo lực.
Cám ơn DS.
Cám ơn TA thích món cơm chiên, mà nè TA, "ahimsa" là tiếng gì vậy? DS không biết, TA đừng có kêu DS tự đi tìm hiểu giống Thầy nhe, nghĩ hoài DS nhức đầu lắm. :)
ReplyDeleteA, ahimsa.. là tiếng Phạn đó DS. Theo TA được biết a là không, himsa là bạo lực, ahimsa là không bạo lực, không làm hại. Chữ này quý thầy cô giảng nhiều buổi chắc cũng chưa hết. Chúng ta thật may mắn có quý thầy cô trên đời.
ReplyDeleteỒ hay quá, ahimsa là tiếng Phạn, có nghĩa là không bạo lực (a là không, himsa là bạo lực), DS sẽ cố gắng nhớ chữ này. Cám ơn TA chia sẻ.
ReplyDeleteĐúng rồi, "không thầy đố mày làm nên", chúng ta thật may mắn!